DỊCH VỤ HẢI QUAN · DỊCH VỤ LOGISTICS KHÁC · DỊCH VỤ XUẤT NHẬP KHẨU · KIẾN THỨC LOGISTICS

Hóa chất xuất nhập khẩu tại chỗ có phải khai báo hóa chất ?

Hóa chất xuất nhập khẩu tại chỗ có phải khai báo hóa chất ?

LOGISTICS – HANAH

LOGISTICS4ALL 

Các quy định hiện hành không loại trừ việc khai báo hóa chất đối với hàng xuất nhập khẩu tại chỗ mà chỉ loại trừ thực hiện khi mua hoá chất trong lãnh thổ Việt Nam mà thôi.

==> Vẫn phải khai báo

TH cá biệt : Đối với hóa chất đã được khai báo trước đó tại Bộ Công Thương (khi nhập khẩu/ sản xuất)  thì khi phát sinh xuất nhập khẩu số hóa chất trên mà thành phần hóa chất không thay đổi thì không phải khai báo hóa chất lại.

CĂN CỨ PHÁP LÝ: 

-Căn cứ Khoản 11, Điều 1 Nghị định 26/2011/NĐ-CP ngày 08/04/2011 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 108/2008/NĐ-CP ngày 07/10/2008 của Chính phủ:

Điều 1: Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 108/2008/NĐ-CP ngày 07/10/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật hóa chất như sau:

11. Sửa đổi, bổ sung Điều 18:

Điều 18. Thủ tục khai báo hóa chất

2. Đối với các tổ chức, cá nhân nhập khẩu hóa chất

…..Trường hợp hóa chất đã được khai báo trước đó tại Bộ Công Thương thì tổ chức, cá nhân nhập khẩu hóa chất nguy hiểm không phải nộp lại Phiếu an toàn hóa chất khi thành phần hóa chất không thay đổi. Quy định này không áp dụng đối với tổ chức, cá nhân khai báo hóa chất nhập khẩu qua mạng điện tử”.

– Căn cứ Điều 3 Thông tư số 06/2015/TT-BCT sửa đổi, bổ sung Điều 2 của Thông tư số 40/2011/TT-BCT ngày 14 tháng 11 năm 2011 của Bộ trưởng Bộ Công Thương quy định về khai báo hóa chất:

Điều 3. Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 40/2011/TT-BCT ngày 14 tháng 11 năm 2011 của Bộ trưởng Bộ Công Thương quy định về khai báo hóa chất

1. Sửa đổi, bổ sung Điều 2 như sau: “Điều 2. Thông tư này áp dụng đối với:

1. Tổ chức, cá nhân sản xuất hóa chất thuộc Danh mục hóa chất phải khai báo.

2. Tổ chức, cá nhân nhập khẩu hóa chất thuộc Danh mục hóa chất phải khai báo từ nước ngoài vào Việt Nam.

3. Không áp dụng xác nhận khai báo hóa chất đối với các tổ chức, cá nhân mua hóa chất trong lãnh thổ Việt Nam; các tổ chức, cá nhân đã được cấp Giấy phép nhập khẩu tiền chất trong lĩnh vực công nghiệp; các tổ chức, cá nhân đã được cấp Giấy phép nhập khẩu tiền chất thuốc nổ; các tổ chức, cá nhân đã được cấp Giấy phép nhập khẩu hóa chất Bảng 1, 2, 3.”

TK: Tổng cục Hải Quan

HOTLINE : (+84) 942 689 413 

3

 Email: hanah10285@gmail.com –  Skype: hanah_le

Tư vấn- Báo giá: Qua Email – 24/7

Tư vấn nhanh: Qua điện thoại: 11h-12h hằng ngày (T2-T6)

===========================================

 WE LINK THE WORLD

Advertisements

One thought on “Hóa chất xuất nhập khẩu tại chỗ có phải khai báo hóa chất ?

Trả lời

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Đăng xuất /  Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Đăng xuất /  Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Đăng xuất /  Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Đăng xuất /  Thay đổi )

Connecting to %s